કિડની રોગના લક્ષણો

કિડની રોગના લક્ષણો

કિડની રોગના લક્ષણો

કિડની રોગથી પીડિત 90% થી વધુ દર્દીઓ તેમની કિડનીની તકલીફના છેલ્લા તબક્કામાં તેમની સ્થિતિ વિશે જાણતા હોય છે. આ શરીરની અન્ય પ્રવૃત્તિઓ સાથે કિડનીના જોડાણ વિશે લોકોની અજાણતાને કારણે છે. ઘણીવાર લોકો તેમના શરીરના કોઈપણ પ્રાથમિક લક્ષણોને કિડની સાથે સાંકળતા નથી. આનાથી કિડની નિષ્ફળતાના અંતિમ તબક્કામાં પહોંચતા સમય સાથે ખરાબ થઈ જાય છે. અહીં કેટલાક લક્ષણો છે જેને તમારે તમારી કિડની સાથે સાંકળવા જોઈએ કારણ કે તે કિડની રોગના કેટલાક ચિહ્નો હોઈ શકે છે.

બિનજરૂરી થાક અને એકાગ્રતાનો અભાવ

જ્યારે તમારી કિડની યોગ્ય રીતે કામ કરતી નથી, ત્યારે તમારું લોહી કચરા સાથે કેન્દ્રિત થઈ જાય છે. આ અયોગ્ય પરિભ્રમણ તરફ દોરી જાય છે અને તમને બિનજરૂરી થાકનો અનુભવ કરાવે છે. યોગ્ય રક્ત પરિભ્રમણ એ ઊર્જા અને એકાગ્રતાની ચાવી છે. તેથી, તમારી એકાગ્રતાના અભાવનું મૂળ કારણ કિડની રોગ હોઈ શકે છે. તમારા શરીરમાં વધુ ઝેર સાથે, તમારું લોહી RBC સાથે ઓછું કેન્દ્રિત થઈ શકે છે જે તમારા થાકનું બીજું મુખ્ય કારણ બની શકે છે.

તમારા ઊંઘ અને જાગવાના ચક્રમાં ખલેલ

કિડનીની બિમારીના અજાણ્યા લક્ષણોમાંનું એક સ્લીપ ડિસઓર્ડર છે. આમાં સ્લીપ એપનિયા, દિવસના સમયે સુસ્તી અને અનિદ્રાનો પણ સમાવેશ થઈ શકે છે. અધ્યયનોએ દર્શાવ્યું છે કે અંતિમ તબક્કાના કિડની રોગથી પીડાતા 40% થી વધુ દર્દીઓમાં તેમના લક્ષણ તરીકે કિડની ડિસઓર્ડર હોય છે. એક થિયરી સૂચવે છે કે લોહીમાં ઝેરની જાળવણી લોકોને યોગ્ય રીતે સૂવું મુશ્કેલ બનાવે છે.

પેશાબ કરવાની અયોગ્ય ઇચ્છા

પોલીયુરિયા અથવા પેશાબના આઉટપુટમાં વધારો એ કિડનીની બિમારીની મહત્વપૂર્ણ નિશાની હોઈ શકે છે. આ ગાળણ દરમિયાન પાણીને ફરીથી શોષવામાં કિડનીની અસમર્થતાને કારણે છે. કિડનીની બિમારી દરમિયાન કિડનીની નળીઓ નબળી કાર્યક્ષમ બની જાય છે અને તે ફિલ્ટ્રેટના ભારને જાળવી રાખવા માટે નબળી બનાવે છે અને આમ દર્દીને વારંવાર પેશાબ કરવાની ઇચ્છા થાય છે. યુરિન આઉટપુટની આવર્તનમાં વધારો એ યુટીઆઈ અને તેથી કિડની ચેપનું લક્ષણ પણ હોઈ શકે છે.

હેમેટુરિયા

પેશાબમાં લોહી એ કિડની રોગ સાથે સંકળાયેલા સામાન્ય લક્ષણ છે. ગ્લોમેર્યુલોનફ્રીટીસ અને પોલિસિસ્ટિક કિડની ડિસીઝ એ સૌથી સામાન્ય કિડની રોગ છે જેમાં તેમના લક્ષણો તરીકે હેમેટુરિયા છે. ગ્લોમેર્યુલોનફ્રીટીસમાં, કિડની રક્ત કોશિકાઓને ફિલ્ટર કરતી વખતે તેમને જાળવી રાખવામાં અસમર્થ હોય છે. પરિણામે, કિડનીમાંથી લોહી પેશાબમાં બહાર આવે છે. પોલિસિસ્ટિક કિડનીમાં, કોથળીઓ ખુલ્લી નસોથી ભરેલી હોય છે જે તેમને કાપ અને ઇજાઓ માટે સંવેદનશીલ બનાવે છે. કોઈપણ પ્રકારના કાપથી આ કોથળીઓને રક્તસ્ત્રાવ થાય છે જેના પરિણામે હેમેટુરિયા થાય છે.

ફેણવાળો પેશાબ

પ્રોટીન્યુરિયા સામાન્ય રીતે ત્યારે થાય છે જ્યારે કિડની ફિલ્ટર પ્રોટીનને પેશાબમાંથી અલગ કરવામાં અસમર્થ હોય છે. કોઈપણ પ્રકારની કિડની રોગ પ્રોટીન્યુરિયાનું સંભવિત કારણ હોઈ શકે છે. કિડની રોગના આ લક્ષણને ક્યારેય ટાળવું જોઈએ નહીં કારણ કે તે નેફ્રોટિક સિન્ડ્રોમ જેવી ગંભીર કિડની સંબંધિત વિકૃતિઓ સૂચવી શકે છે.

પગની ઘૂંટી અથવા પગમાં સોજો

પગ, પગની ઘૂંટી અથવા પગમાં સોજો અથવા સોજો શરીરમાં સોડિયમ રીટેન્શનની નિશાની હોઈ શકે છે. કિડનીના કાર્યમાં ઘટાડો થવાને કારણે આ સોડિયમ શરીરમાં જળવાઈ રહે છે. એડીમા અન્ય સ્થિતિઓને સૂચવી શકે છે જેમ કે હૃદય અને યકૃતની સમસ્યાઓ જે સંભવિતપણે અમુક પ્રકારની કિડની રોગ તરફ દોરી શકે છે. આ કિસ્સામાં, તમે કિડનીની બિમારીને પણ અટકાવી શકો છો જે તમારામાં ક્યારેય થતી નથી. તમારે ફક્ત તમારી જાતને ધ્યાનમાં લેવાની અને તમારા શારીરિક ફેરફારોને ગંભીરતાથી લેવાની જરૂર છે.

ત્વચા માં ફેરફાર

જો તમને નીચેનામાંથી કોઈ પણ ત્વચાની સ્થિતિ હોય તો તમને કિડની સંબંધિત રોગ થઈ શકે છે:

  • અતિશયોક્તિયુક્ત શુષ્ક ત્વચા: આ લક્ષણ અંતિમ તબક્કામાં કિડની રોગ ધરાવતા દર્દીઓમાં જોવા મળે છે.
  • અતિશય ખંજવાળવાળી ત્વચા: અદ્યતન કિડની રોગ ધરાવતા દર્દીઓમાં, તેમના શરીરના કેટલાક વિસ્તારોમાં સતત ખંજવાળ એ એક સામાન્ય લક્ષણ છે. આ દર્દીઓના શરીર પર ખંજવાળના ચોક્કસ નિશાન જોવા મળે છે
  • ચામડીના રંગમાં ફેરફાર: નિષ્પક્ષ ગાળણક્રિયાને લીધે, શરીરમાં ઝેરનું નિર્માણ થાય છે. આ રચના ત્વચાના રંગમાં ફેરફાર દ્વારા પોતાને સ્પષ્ટ બનાવે છે
  • તમારી ત્વચાની નીચે કેલ્શિયમ જમા: કિડનીની બિમારીવાળા દર્દીઓ તેમના શરીરમાંથી ફોસ્ફર ફિલ્ટર કરવામાં અસમર્થ હોય છે. લોહીમાં ફોસ્ફરનું નિર્માણ હાડકામાંથી કેલ્શિયમ બહાર કાઢવાનું કારણ બને છે. આનાથી હાડકાં નબળાં પડે છે અને કેલ્શિયમ એ વિસ્તારની આસપાસ ત્વચાની નીચે જમા થાય છે જ્યાંથી કેલ્શિયમ કાઢવામાં આવે છે.

ઉપરોક્ત બ્લોગમાં, અમે કિડની રોગના કેટલાક લક્ષણોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. આ લક્ષણોને ક્યારેય અવગણવા જોઈએ નહીં કારણ કે આપણે જોયું છે કે આમાંના પ્રત્યેકને કિડનીની ગંભીર બિમારી સાથે કેવી રીતે પ્રત્યક્ષ કે પરોક્ષ સંબંધ હોઈ શકે છે. કારણ કે આ લક્ષણો માત્ર કિડનીના રોગનો સંકેત હોઈ શકે છે, જો તમને કિડનીની બિમારી હોય તો તેની પુષ્ટિ કરવાનો એકમાત્ર રસ્તો એ છે કે કોઈ અનુભવી પ્રેક્ટિશનર દ્વારા તેનું નિદાન કરવામાં આવે.

આલ્ફા કિડની કેરમાં, તમે શ્રેષ્ઠ નેફ્રોલોજિસ્ટ સાથે તમારા લક્ષણોની ચર્ચા કરી શકો છો અને તમારી કિડનીના સ્વાસ્થ્યની સ્થિતિ જાણી શકો છો.

વધુ માહિતી માટે સંપર્ક કરો :- કિડની રોગ ના નિષ્ણાત
Dr. Ravi Bhadania (નેફરોલોજિસ્ટ અને કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ ફિઝિશ્યન)
☎️ ૯૪૮૪૯૯૩૬૧૭